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1.	 UTANGULIZI

Moja ya misingi mikuu ya demokrasia ya Nchi 
ni ushiriki wa wananchi katika uendeshaji 
wa Serikali.  Ushiriki huo ni muhimu 

kwa sababu unawezesha uwajibikaji na uwazi wa 
watawala kwa wananchi wake  katika masuala 
mbalimbali yanayohusu mustakabali wa maisha yao 
ya kila siku na maendeleo ya jamii. Bunge kikiwa 
ndicho chombo kikuu cha uwakilishi, hutekeleza 
shughuli zake kupitia Kamati za Bunge.

Bunge lina nafasi muhimu katika kuchochea 
maendeleo ya wananchi na ni kitovu cha uwajibikaji 
kwa kuwa ndicho chombo chenye madaraka katika 
kuisimamia Serikali, kutunga Sheria na kupitisha 
Bajeti ya Taifa. Kwa upande mwingine, Asasi za Kiraia 
(AZAKI) zinasaidia jitihada za kuwaletea maendeleo 
wananchi kwa kufanya shughuli mbalimbali ikiwa 
ni pamoja na kujihusisha na utoaji wa huduma 
mbalimbali ikiwemo elimu, afya, msaada wa kisheria 
pamoja na uhamasishaji katika mambo mbalimbali 
ya kijamii. 

Kwa kuzingatia nafasi yake katika jamii, AZAKI ni 
Kiungo muhimu katika utekelezaji wa Shughuli za 
Kamati za Bunge kwa sababu malengo ya shughuli 
zake zinashabihiana na shabaha ya Bunge ambayo 
ni kuwaletea wananchi maendeleo. Hivyo basi, ni 
dhahiri kuwa ushirikiano baina ya Kamati za Bunge 
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na AZAKI katika kuwaletea wanachi maendeleo ni 
jambo muhimu ambalo haliepukiki. 
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2.	 MADHUMUNI YA MWONGOZO

Mwongozo huu unakusudia kueleza namna 
AZAKI zinavyoweza kuhusishwa katika Shughuli 
za Kamati za Bunge. Aidha, Mwongozo unalenga 
kutoa ufafanuzi wa namna ambavyo uhusishwaji 
huo unapasa kuwa ili kuleta utendaji wenye tija na 
ufanisi katika mahusiano baina ya Kamati za Bunge 
na AZAKI. Baadhi ya mambo ambayo yanafafanuliwa 
katika Mwongozo huu ni pamoja na:- 

	 a)	 Maana ya AZAKI;

	 b)	 Sababu za Kamati za Bunge kuhusisha AZAKI;

	 c)	 Kiwango na namna ambavyo AZAKI 			 
		  zinavyoweza kuhusishwa na mipaka yake;

	 d)	 Shughuli ambazo AZAKI zinaweza kufanyika 	
		  kwa kushirikisha;

	 e)	 Mambo ya kuzingatiwa na AZAKI 			 
		  zinapohusishwa katika shughuli za Kamati 		
		  za Bunge; na

	 f)	 Mambo ya kuzingatiwa na Kamati za Bunge 		
		  katika kuzishirikisha AZAKI.

Mambo hayo yanaelezwa ili kuwawezesha wahusika 
kuwa na ufafanuzi wa masuala ya msingi kuhusu 
utaratibu mzima, hatua na mambo yanayohusika 
kwa lengo la kusaidia upatikanaji wa tija na ufanisi 
katika utekelezaji wa dhana ya kuhusisha AZAKI.
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3.	 MAANA YA AZAKI

Asasi za Kiraia (AZAKI) zinatafsiriwa kuwa ni 
muunganiko wa asasi za mashirika na taasisi 
ambazo zinafanya kazi zake kwa kushirikiana na 
kaya, sekta binafsi na Serikali katika kushughulikia 
masuala ya umma. AZAKI zinajumuisha taasisi 
nyingi zinazofanya kazi kimataifa, kikanda, kitaifa na 
katika ngazi za Serikali za Mitaa. AZAKI inajumuisha 
Mashirika yasiyo ya Kiserikali (NGOs), Vikundi vya 
Kijamii, Taasisi za Elimu, Sehemu ya Wanahabari, 
Jumuiya za Kitaaluma, na Jumuiya za Kidini. 

Nchini Tanzania, hakuna Sera wala Sheria yoyote 
ambayo inafafanua maana na mawanda ya utendaji 
kazi wa AZAKI na badala yake, zipo sheria tofauti 
tofauti ambazo kwa ujumla wake zinatambua, 
kusimamia, kuratibu na kufafanua utendaji kazi wa 
AZAKI. Sheria hizo ni pamoja na zifuatazo:-

	 a)	 Sheria ya Vyama Visivyo vya Kiserikali, 
Sura ya 337 (The Societies Act, CAP. 337) 
– Sheria hii inaweka masharti ya usajili 
wa asasi/vyama mbalimbali hususan zile 
zinazoanzishwa kwa hiyari na masuala 
yanayohusiana nayo. Sheria hii inatambua 
Msajili wa Asasi anayefanya kazi chini ya 
Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi.	

	 b)	 Sheria ya Vyama vya Ushirika, Sura 211 
(The Cooperative Societies Act, CAP. 211) – 
Sheria hii inaweka masharti mahsusi kuhusu 
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kuanzishwa, kuundwa, kusajiliwa na utendaji 
wa Vyama vya Ushirika.

	 c)	 Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 
ya Mwaka 2002 (The Non-Governmental 
Organisations Act of 2002) – Sheria hii 
inaweka masharti ya usajili wa Mashirika 
yasiyo ya Kiserikali, kwa lengo la kuratibu na 
kudhibiti shughuli za mashirika hayo pamoja 
na masuala yanayohusiana.

	 d)	 Sheria ya Makampuni, Sura 212 (The 
Companies Act, CAP 212) – Sheria hii inaweka 
masharti ya usajili na uanzishwaji wa 
makampuni.

	 e)	 Sheria ya Hakimiliki ya Mwaka 1999 
(The Copyright and Neighboring Rights Act of 
1999) – Sheria hii inaratibu masuala ya asasi 
zinazoshughulikia hakimiliki na hakishiriki. 

	 f)	 Sheria ya Mahusiano Kazini ya Mwaka 
2004 (The Employment and Labour Relations 
Act of 2004) – Sheria hii inashughulikia vyama 
vya wafanyakazi na vyama vya waajiri. 

	 g)	 Sheria ya Mawakili Tanganyika, Sura 
ya 341 (Tangayika Law Society Act, CAP. 341) 
– Sheria hii inaratibu Chama cha Mawakili 
wa Tanganyika, chama ambacho ni cha 
kitaaluma kwa ajili ya Mawakili. 
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4.	 SABABU NA UMUHIMU WA KUZIHUSISHA 
AZAKI KATIKA SHUGHULI ZA KAMATI ZA 
BUNGE

Kamati za Bunge zinahusisha AZAKI katika shughuli 
zake kwa sababu dira na dhima ya Bunge, inahusu 
maslahi na matakwa ya Wananchi. Mara zote, 
majukumu ya Bunge yamekuwa ni kuleta ufanisi 
katika kukidhi matarijio ya wananchi. Aidha, Bunge 
limekuwa sauti yao  na chombo kinachotekeleza 
madaraka na mamlaka yake kuhusiana na uwakilishi, 
utungaji wa Sheria na kuisimamia Serikali ili 
kuwezesha upatikanaji wa maisha bora. 

Ili kufanikisha azma, dhima, dhamira na mwelekeo 
huo, AZAKI zinaweza kuwa na mchango muhimu 
katika kuchochea utekelezaji sahihi wa dira na 
dhima ya Bunge, hivyo upo umuhimu mkubwa wa 
kuzihusisha asasi hizo. Hivyo basi, kwa kuzingatia 
nafasi ya AZAKI katika kuwaletea wananchi 
maendeleo, Kamati za Bunge huzihusisha Asasi hizo 
katika Shughuli zake kwa sababu zifuatazo:-

a)    Uhusishwaji wa AZAKI unajenga utamaduni 
wa ushiriki wa wananchi unaochangia 
kuongezeka kwa kiu ya umma kuona 
uwajibikaji Serikalini;

b) Mitazamo na maarifa ya wataalamu wa 
AZAKI inaweza kuwa na mchango wenye 
tija katika kuzisaidia Kamati za Bunge ili 
ziweze kulishauri Bunge ipasavyo;
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c) Kuzihusisha AZAKI kunaongeza imani 
ya wadau wa maendeleo katika kuunga 
mkono jitihada za kukuza demokrasia na 
kuwapatia wananchi huduma muhimu;

d) AZAKI zinapohusishwa, kunaziongezea 
Kamati za Bunge nafasi ya kuibua 
masuala mbalimbali yanayohitaji 
kupatiwa ufumbuzi katika jamii na kutoa 
mapendekezo ya namna ya kukabiliana 
nayo;

e) Uhusishwaji wa AZAKI unawaunganisha 
wananchi na kuchochea upatikanaji wa 
maendeleo.
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 5. SHUGULI ZA BUNGE AMBAZO KAMATI ZA 
BUNGE ZINAWEZA KUHUSISHA AZAKI

Shughuli za Bunge ni jumla ya shughuli zote ambazo  
zinahusiana na utaratibu wa utendaji wa Bunge na 
Kamati zake kwa muiibu wa Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 1977 na Kanuni za Kudumu 
za Bunge, Toleo la Januari 2016. Uzoefu unaonesha 
kuwa Bunge huzihusisha AZAKI kupitia Kamati zake 
katika maeneo yafuatayo:-

	 5.1.	 Kupokea Maoni ya Wadau (Public Hearing) 
Hatua hii hutokea pale ambapo Kamati za 
Bunge huzialika AZAKI ili zishiriki kujadili na 
kutoa maoni yao kuhusu masuala mbalimbali 
kama vile Miswada ya Sheria, Maazimio 
ya Bunge, Kujadili Mikataba ya Kimataifa, 
Mapendekezo ya Bajeti ya Serikali au jambo 
lingine lolote linalofanyiwa kazi na Kamati 
husika. Ushirikishwaji huu ni kwa mujibu wa 
Kanuni ya 117 (9) na 84 (2) ya Kanuni za 
Kudumu za Bunge.

	 5.2.	 Kujenga Uwezo (Capacity Building)
Kamati za Bunge zinapohitaji kuongeza 
elimu na kubadilishana uzoefu, zinaweza 
kuzihusisha AZAKI kwa kufanya semina, 
warsha na makongamano kuhusu masuala 
mbalimbali.  Uhusishwaji wa AZAKI katika 
eneo hili ni kwa madhumuni ya kuibua 
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mjadala ambao utaweka mazingira ya 
kuwepo kwa fikra tunduizi (critical thinking) 
katika masuala yanayojadiliwa.

	 5.3.	 Uchunguzi wa Kibunge (Parliamentary 		
		  Inquiry)

Uchunguzi wa Kibunge hutokea pale ambapo 
Kamati ya Bunge, inapofanya uchambuzi, 
mahojiano na upelelezi kuhusu suala 
mahususi kwa lengo la kulishauri Bunge 
kuchukua hatua fulani. Wakati wa uchunguzi 
huo, Kamati inaweza kuzihusisha AZAKI 
ili kupata ushauri wa kitaalam (expert 
opinion) au kukusanya ushahidi (collection 
of evidence). 
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6.	 MIPAKA YA UHUSISHWAJI WA  ASASI ZA 
KIRAIA KATIKA SHUGHULI  ZA KAMATI ZA 
BUNGE

	 Pamoja na kwamba Kanuni za Kudumu za Bunge 
zinatoa fursa kwa Kamati za Bunge kuzihusisha 
AZAKI katika Shughuli zake, bado kuna mazingira 
ambayo Kanuni zinaweka mipaka ya uhusishwaji huo. 
Mazingira hayo ni pamoja na yafuatayo:-

	 6.1.	 Maandalizi na Mjadala wa Mapendekezo 		
		  ya Kuwasilishwa Bungeni

Kwa kawaida, Shughuli za Kawaida za Kamati 
huendeshwa kwa uwazi na Kamati inaweza 
kualika AZAKI, au mtu yeyote kushiriki na 
kutoa maoni. Hata hivyo, endapo Kamati 
yeyote itakuwa na jukumu la kujadili jambo 
lolote ambalo litawasilishwa Bungeni kama 
Mapendekezo, Kanuni ya 117 (10) inaweka 
sharti kwamba, shughuli hiyo itafanywa 
kwa faragha bila kuhusisha AZAKI au mtu 
mwingine yeyote nje ya Kamati husika.

	 6.2.	 Shughuli za Kamati Teule
Kamati Teule ni Kamati inayoweza kuundwa 
na Bunge kwa madhumuni maalum kupitia 
hoja mahsusi itakayotolewa na kuafikiwa. 
Kamati hiyo, imepewa mamlaka kwa mujibu 
wa Kanuni ya 121 (6) kufanya majadiliano 
kuhusu mambo yaliyopelekwa kwake kwa siri 
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endapo jambo husika litahitaji kufanya hivyo. 
Uzoefu unaonesha kuwa, Kamati hii hufanya 
karibu shughuli zake zote kwa siri kwa kuwa 
masuala yanayopelekwa kwake ni nyeti.

	 6.3.	 Shughuli za Kamati za Kudumu  	   		
	            Zinazofanya Majukumu yake kwa Faragha

Baadhi ya Kamati za Kudumu za Bunge 
hutekeleza majukumu yake kwa kufanya 
vikao vyake kwa faragha. Madhumuni ya 
kufanyika kwa vikao hivyo kwa faragha ni 
unyeti wa majukumu ya Kamati hizo ambapo 
mambo yanayoshughulikiwa yakiwekwa 
wazi, yanaweza kuathiri maamuzi ya Kamati 
husika na ukiukwaji wa majukumu yake kama 
ambavyo yamefafanuliwa katika Kanuni ya 3 
ya Nyongeza ya Saba ya Kanuni za Kudumu 
za Bunge. Mambo hayo ni pamoja na kazi 
zinazopelekwa na Spika kwa lengo la kupata 
taarifa ya hatua za kutolea maamuzi, shughuli 
zinazofanywa kwa uchunguzi pamoja na kazi 
maalum.  Kamati zinazofanya kazi zake kwa 
faragha ni:-

a)	 Kamati ya Haki, Maadili na Madaraka ya 
Bunge;

b)	 Kamati ya Mambo ya Nje, Ulinzi na 
Usalama;

c)	 Kamati ya Hesabu za Serikali; na  
d)	 Kamati ya Hesabu za Serikali za Mitaa



12
Mwongozo wa Uhusishwaji wa Asasi za Kiraia 
(AZAKI) Katika Shughuli za Kamati za Bunge

7.	 MASUALA YA KUZINGATIWA NA KAMATI 
KATIKA KUZIHUSISHA AZAKI KATIKA 
SHUGHULI ZAKE

Kamati za Bunge zinapozihusisha AZAKI katika 
Shughuli zake, zinapaswa kuzingatia masuala 
yafuatayo kwa mujibu wa Kanuni za Kudumu za 
Bunge:-

	 7.1	 Kupata Kibali cha Spika 
Iwapo Kamati ya Bunge inakusudia 
kuzihusisha AZAKI katika kutekeleza 
shughuli zake, Mwenyekiti wa Kamati hiyo 
atapaswa kuomba Kibali cha Spika. Kibali 
hicho kitaombwa kwa maandishi na Kamati 
haitaruhusiwa kuendelea na shughuli hiyo 
mpaka Spika atakaporidhia kwa mujibu wa 
Kanuni ya 117 (3) ya Kanuni za Kudumu za 
Bunge. 

Utaratibu huu ni muhimu kwa kuwa Spika 
ndiye Mkuu wa Mhimili wa Bunge na anayo 
mamlaka ya kujua na kuamua ni jambo lipi 
na kwa utaratibu gani jambo hilo linafaa 
kutekelezwa na Kamati kwa mujibu wa 
Kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Kudumu za 
Bunge. Madhumuni ya Spika kutoa kibali 
ni kuhakikisha kuwa Shughuli za Bunge 
zinaendeshwa kwa ufanisi.
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	 7.2	 Ajenda 
Kabla ya kuzihusisha AZAKI, Kamati ya 
Bunge inapaswa kuwa na ajenda ambayo 
inabainisha kwa uwazi hoja zinazopaswa 
kushughulikiwa au kujadiliwa. Ajenda 
inaweza kuwa ni kusikiliza maoni ya wadau 
kuhusu muswada fulani wa Sheria,  au 
uchambuzi wa Mapendekezo ya Bajeti ya 
Serikali, jambo linalochunguzwa au suala 
lingine lolote linalofanyiwa kazi na Kamati.

	 7.3	 Maandalizi ya Vikao 
Iwapo Kamati inahitaji kuzihusisha Asasi za 
Kiraia katika Shughuli zake, inapaswa kufanya 
maandalizi kikamilifu ambayo yanajumuisha 
masuala yafuatayo:-

	 i)	 Mwaliko - Kamati inapaswa 
kutoa mwaliko rasmi kwa AZAKI 
unaobainisha maudhui ya 
jambo ambalo Kamati inapenda 
kuwahusisha, tarehe na mahali 
kikao kitakapofanyika. Mwaliko 
huo unapaswa kutumwa mapema 
ili kuwapa fursa waalikwa kufanya 
maandalizi ya msingi na kuandaa 
nyaraka zinazoweza kutumika katika 
kikao husika.

	 ii)	 Ukumbi - Kamati inapaswa 
kuhakikisha kuwa inaandaa mahali 
mujarabu pa kufanyia kikao na 
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kwa kadri iwezekanavyo, eneo hilo 
linapaswa kuwa na mazingira wezeshi 
kwa watu wenye mahitaji maalum 
na waalikwa wenye kutumia vifaa 
maalum kuhudhurisha maoni yao.

	 iii)	  Taarifa kwa Umma - pamoja na 
kutoa mwaliko kwa Asasi za Kiraia, 
Kamati inaweza, pale inapoona inafaa, 
kutoa taarifa kwa umma kupitia 
matangazo kwa lengo la kuujulisha 
umma kuhusu masuala yanayoendelea 
katika Kamati lakini pia kuongeza 
wigo na fursa kwa wadau wengine. 
Taarifa hii inapaswa kuandaliwa na 
Sekretarieti ya Bunge kwa maelekezo 
kutoka kwa Kamati na itabainisha 
shughuli, mahali, tarehe na muda.

	 iv)	  Kuhusisha Vyombo vya habari – 
Kamati ya Bunge inaweza kualika 
Vyombo vya Habari isipokuwa tu pale 
ambapo Kanuni zinazuia. Sekretarieti 
ya Kamati kwa kushirikiana na 
Kitengo /Idara inayohusika na Habari, 
Elimu kwa Umma na Mahusiano 
ya Kimataifa, itakuwa na jukumu 
la kuvitaarifu vyombo hivyo iwapo 
uhitaji utajitokeza.
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8.	 MAMBO YA KUZINGATIWA WAKATI WA VIKAO

Baada ya masuala ya awali kuzingatiwa kikamilifu, 
wakati Kamati za Bunge zinapozihusisha AZAKI katika 
shughuli zake, yapo mambo kadhaa yanayopaswa 
kuzingatiwa ili kuhakikisha kuwa matokeo ya vikao/
mjadala yanakuwa na tija katika uendeshaji bora wa 
Shughuli za Bunge kama ifuatavyo:-

	 8.1	 Ushiriki wenye tija
Kamati za Bunge zitakapohusisha AZAKI 
zitakuwa na lengo la kuongeza wigo wa 
uwakilishi wa makundi mbalimbali katika 
jamii kwa kuhakikisha kuwa maslahi ya 
jamii kubwa zaidi yanaguswa ili kuwezesha 
michango, maamuzi na matokeo ya ushiriki 
huo kuwa na tija na kuwanufaisha wananchi. 
Aidha, Kamati za Bunge zitawajibika kutoa 
fursa kwa kila mwalikwa na kufanya jitihada 
za kupata maelezo ya kutosha kutoka kwao 
kulingana na ajenda iliyopo mezani.

	 8.2	 Kuzingatia muda 
Wajumbe wa Kamati pamoja na waalikwa 
watapaswa kuzingatia muda kwa kufika kwa 
wakati na kuhakikisha kuwa wanashiriki 
kikamilifu katika Shughuli zilizopangwa. 
Aidha, kila mshiriki atapaswa kutoa maoni 
yake kwa kuzingatia muda aliopewa na 
Mwenyekiti wa Kamati.
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	 8.3	 Mwenendo 
Kwa madhumuni ya kuhakikisha kuwa 
kunakuwepo ushiriki wenye ufanisi, wahusika 
watapaswa kuwa na mwenendo mzuri, 
kujiheshimu, kuvaa nadhifu, kujiepusha na 
vitendo vya utovu wa nidhamu, kutotumia 
lugha za maudhi na kutoonyesha dharau kwa 
yeyote.

	 8.4	 Lugha 
Wahusika watakuwa na uhuru wa kutumia 
lugha yoyote kati ya Kiingereza au Kiswahili 
ambazo ni lugha rasmi za mawasiliano ya 
kiofisi kwa mujibu wa Sheria za Nchi.

	 8.5	 Uwazi
Kwa kadri iwezekanavyo, wahusika 
watakuwa na wajibu wa kuwa wawazi kuhusu 
masuala yanayoshughulikiwa na kiwango 
kinachoathiri matokeo yake kwa umma. Hii 
itajumuisha kubainisha waziwazi maslahi 
binafsi, muungano, uhusiano na uegamo wa 
kimsimamo.

	 8.6	 Uhuru wa mawazo
Kila mhusika anawajibika kuheshimu uhuru wa 
mawazo wa mwenzake isipokuwa uhuru huo 
hautaathiri  haki za mwingine wala kukiuka 
sheria za nchi. Wahusika hawatapaswa kutoa 
mawazo yao kwa shuruti, nia iliyofichwa au 
kutokana na ushawishi wowote ambao una 
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lengo la kuathiri uhuru wa mawazo. Kamati 
itahakikisha kunakuwepo mazingira rafiki 
ya mjadala ili kila mshiriki awe huru kutoa 
mawazo yake.

Uhuru wa mawazo utalindwa kwa Mujibu 
ya Kinga, Haki na Madaraka ya Bunge, Sura 
ya 296 ya Sheria za Tanzania ambayo pia 
inazuia mshiriki yeyote katika kikao cha 
Kamati kutoa au kupokea rushwa, au kutumia 
fursa ya kushiriki kwake kwa madhumuni 
ya kushawishi Kamati au Bunge kufanya 
maamuzi fulani, kitendo ambacho ni kosa 
chini ya sheria hii.
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9.   MAJUKUMU NA WAJIBU WAKATI WA 		
	     VIKAO

	 9.1.	 Mwenyekiti
Mwenyekiti atakuwa ndiye kiongozi wa 
vikao vyote na atatoa maelezo ya ufunguzi 
akifafanua madhumuni ya kuhusishwa kwa 
Asasi za Kiraia na nafasi ya maoni yao katika 
Ajenda iliyopo. Aidha, atakuwa na wajibu 
wa kutilia mkazo na kusimamia Kanuni za 
Kudumu za Bunge pamoja na Sheria ya Kinga, 
Madaraka na Haki za Bunge, Sura ya 296.

	 9.2.	 Katibu wa Kamati
Katibu wa Kamati atafanya kazi zote katika 
vikao kwa niaba ya Katibu wa Bunge ikiwa ni 
pamoja na kuishauri Kamati, kuandaa nyaraka 
mbalimbali na kutunza kumbukumbu zote za 
vikao. Aidha Katibu wa Kamati atakuwa na 
wajibu wa kuwa kiungo baina ya Kamati na 
Asasi za Kiraia pamoja na wadau wengine 
muhimu ndani na nje ya Bunge.

	 9.3.	 Mpambe wa Bunge
Mpambe wa Bunge hutekeleza majukumu 
yake kwa mujibu wa Kanuni ya 19 ya Kanuni 
za Kudumu za Bunge, Toleo la Januari, 
2016. Mpambe wa Bunge atakuwa na wajibu 
wa kusimamia masuala yote ya ulinzi na 
usalama wa eneo ambalo kikao kitafanyika 
na atahakikisha kunakuwepo na utulivu na 
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amani katika eneo hilo na kuweka utaratibu 
wa wageni kuingia na kutoka. Aidha, katika 
kutelekeza majukumu yake, anaweza 
kusaidiana na Katibu wa Kamati kuhusu 
masuala yote ya utaratibu.
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10.	 MASUALA YA KUZINGATIA				  
	 BAADA YA VIKAO

Baada ya vikao kukamilika, wahusika wanapaswa 
kuzingatia masuala yafuatayo ili kuwezesha 
mazingira rafiki ya mahusiano baina ya wahusika 
katika siku zijazo:-

10.1 Usiri - Kwa madhumuni ya kukazia misingi 
ya usiri endapo itahitajika, wahusika 
hawatapaswa kutoa siri kuhusu jambo 
lolote lililojadiliwa wakati wa ushiriki 
wao.

10.2 Kumbukumbu - Sekretarieti itawajibika kuweka 
kumbukumbu za masuala yote 
yatakayojiri katika shughuli husika. 
Kumbukumbu hizi zitajumuisha 
orodha ya washiriki, kumbukumbu za 
vikao na maazimio.

 10.3 Mrejesho -Endapo uhitaji utajitokeza, kila 
mshiriki atawajibika kutoa mrejesho 
kwa mwingine, kuhusu yatokanayo na 
ushiriki wao. Mrejesho huo utatolewa 
kwa njia za mawasiliano zinazokubalika 
na unaweza kujumuisha maelezo 
kuhusu ushiriki, matokeo ya ushiriki 
na masuala yaliyochukuliwa hatua.

10.4 Tathmini - Baada ya kuainisha sababu za 
kuhusisha Asasi za Kiraia, kuzitambua 
Asasi zitakazokuhusishwa na kuweka 
kiwango cha uhusishwaji huo, Bunge 
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litawajibika kufanya tathmini ya 
mchakato huo kwa lengo la kuboresha 
utendaji wake. Tathmini hii itafanyika 
kwa lengo la kujiwekea utamaduni 
wa kupima ufanisi wa uhusishwaji 
wa Asasi za Kiraia katika Shughuli za 
Bunge.

10.5 Uwajibikaji - Kwa lengo la kuimarisha 
Demokrasia na Utawala bora, 
uhusishwaji wa AZAKI katika Shughuli 
za Kamati za Bunge utakusudia 
kuongeza uwajibikaji wa Bunge kwa 
umma. Aidha, Wahusika watawajibika 
kwa vitendo, matokeo, maamuzi na 
sera zitokanazo na ushiriki wao na 
kuwa tayari kutoa taarifa, maelezo na 
majibu yatakapohitajika kuhusiana na 
ushiriki huo.
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6.	 HITIMISHO

Ushirikishwaji wa AZAKI ni muhimu katika utekelezaji 
bora wa Shughuli za Bunge kwa kuwa huliwezesha 
Bunge kuwa na wigo mpana wa mchango unaolenga 
kuboresha utendaji wake. 

Kutokana na umuhimu huo, ni vema kuendelea 
kuboresha mahusiano yaliyopo baina ya Kamati 
za Bunge na AZAKI kwa kuwa ni vyombo 
vinavyotegemeana. Uhusiano huo utadumishwa 
ipasavyo endapo Kamati za Bunge na AZAKI 
watazingatia masharti yaliyopo kuhusiana na utendaji 
kazi kati ya vyombo hivyo vinavyoshirikiana. 

Mwongozo huu umetoa ufafanuzi kuhusu namna 
AZAKI zinavyoweza kuhusishwa katika shughuli 
za Kamati za Bunge. Inatarajiwa kuwa Mwongozo 
umeweza kujibu maswali ambayo msomaji amekuwa 
nayo kuhusiana na uhusishwaji wa AZAKI katika 
Shughuli za Kamati za Bunge.
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